Hàng khuyến mãi Hang khuyen mai hang thanh ly hàng thanh lý

Hãy chọn Truy cập bằng mobile | Tiếp tục
Từ khóa hot: Thời trang Khuyến mãi Thanh lý iPhone Samsung   |  
Tìm nâng cao

tranh chấp Đóng

tranh chấp

 

Giá: 1.000.000đ|↘90%

[Sản phẩm cùng chủng loại]

Thừa kế quyền sử dụng đất được pháp luật quy định thế nào?

hiện nay, theo quy định của Bộ luật Dân sự 2015, cá nhân có thể để lại di sản của mình cho người khác thông qua chúc thư hoặc theo pháp luật quy định.,Giải tranh chấp thừa kế

Theo đó, có hai hình thức thừa kế tài sản là thừa kế theo di chúc và thừa kế theo luật pháp. Với mỗi hình thức thừa kế, luật pháp lại có những quy định cụ thể biệt lập.

Thừa kế theo chúc thư

Việc lập chúc thư của người để lại di sản là quyền dùng đất mà người ấy không minh mẫn, không minh mẫn, bị các người đồng thừa kế hoặc người khác doạ dọa, ép buộc thì di chúc của họ không có hiệu lực quy định tại khoản 1 Điều 630 Bộ luật dân sự 2015.

Người lập chúc thư có thể lập chúc thư theo rất nhiều hình thức khác nhau như chúc thư bằng văn bản, di chúc có người làm chứng, di chúc miệng, chúc thư được công chứng, chứng nhận.

Với mỗi hình thức lập chúc thư khác nhau, pháp luật đều có quy định cụ thể cho từng hình thức và hình thức của di chúc phải đúng theo những quy định cụ thể này.

Hơn nữa, các hình thức của di chúc đều phải đáp ứng các điều kiện được quy định tại Điều 630 BLDS 2015 thì mới được coi là chúc thư hợp pháp, từ đó mới có hạ tầng để xem xét hiệu lực của chúc thư.

Thừa kế theo luật pháp


hiện tại BLDS 2015 hiện hành quy định rằng Nếu người để lại di sản không có di chúc hoặc di chúc không hợp pháp, chúc thư vô hiệu, chúc thư bị rách nát hư hỏng mà không thể hiện được nội dung của chúc thư hoặc những người thừa kế được chỉ định trong di chúc từ khước nhận di sản thì di sản sẽ được CHIA THEO luật pháp.

Việc hưởng thừa kế theo pháp luật này được chia theo hàng thừa kế, theo đấy pháp luật quy định có ba hàng thừa kế, các hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế Nếu như hàng thừa kế trước không có người nào hoặc họ từ khước nhận di sản.

như vậy, Nếu di sản là quyền dùng đất không được để lại bằng di chúc, hoặc di chúc bị vô hiệu, hết hiệu lực theo quy định của luật pháp thì di sản là quyền dùng đất sẽ được chia theo luật pháp cho người thừa kế quyền dùng đất theo pháp luật.

Điều kiện thừa kế quyền dùng đất

mâu thuẫn thừa kế về quyền dùng đất xảy ra khá rộng rãi hiện giờ

Theo quy định của luật pháp hiện hành, cụ thể là điểm đ khoản 1 Điều 179 Luật đất đai 2013 thì tư nhân sử dụng đất có quyền để thừa kế quyền sử dụng đất của mình theo di chúc hoặc theo pháp luật.

ĐIỀU KIỆN được thừa kế quyền sử dụng đất được quy định cụ thể như sau:

  • khi có giấy chứng thực hoặc đủ điều kiện để cấp giấy chứng thực quyền dùng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (khoản 1 Điều 168, Điều 188).
  • Đất không có mâu thuẫn
  • Quyền sử dụng đất không bị kê biên để đảm bảo thi hành án, trong thời hạn dùng đất
Liên hệ
Địa Chỉ: Tầng 18, Center Building, Hapulico Complex, Số 85, Vũ Trọng Phụng, Quận Thanh Xuân, Hà Nội.

Hotline: 0904.340.664 - Chat Zalo
Email: ha.nguyen@sblaw.vn

Truy cập website Công ty luật SB để biết hơn

Lưu trữ | Phiên bản Mobile | Quy chế | Chính sách | Chợ24h

GMT+7, 25/9/2020 12:49 , Processed in 0.156000 second(s), 145 queries .

© Copyright 2011-2020 ISOFTCO®, All rights reserved
Công ty Phần mềm Trí tuệ
Số ĐKKD: 0101763368 do Sở KH & ĐT Tp. Hà Nội cấp lần đầu ngày 13/7/2005, sửa đổi lần thứ 4 ngày 03/11/2011
Văn phòng: P6 Tầng 2, Tòa A2, 8 Phạm Hùng, P. Mễ Trì, Q. Nam Từ Liêm, Hà Nội
Tel: (84) 2437 875018 | (84) 2437 875017 | E-Mail: cho24h@isoftco.com

Lên trên